PDA

View Full Version : Cch Thức Nui V Tập Chim Ht Mật Bảy Mu Từ Chim Bổi Mộc.

TRN NGOẠN
09-07-2010, 08:55 PM
Cho Cả Nh !
Hm trước mnh c viết một bi về chim ht mật bảy mu , c nhiều anh em trn diễn dn thắc mắc về cch nui cũng như cch tập cho chim ăn bột như thế no? , Hm nay mnh xin giới thiệu cch nui chim ht mật của mnh :

Trước hết cho mnh ni cht về cm bột đnh nui chim ht mật bảy mu , cm chỉ đơn giản l cm khuyn ta cho thm t đường vo cho ngọt , nhưng nhớ khng nn cho đường nhiều qu cm dể bị ẩm ướt vn cục do đường chảy khi gặp khng kh .

+ Chim bổi mới mua về bắt đầu tập cho ăn bột nhưng mới chỉ l bột mịn trộn đường cho ngọt để kch thch chim ăn :

TRN NGOẠN
09-07-2010, 08:59 PM
+ Chim thuần thục ăn bột th bắt đầu tập ăn bột dạng vin , v lc đầu chim ăn bột mịn dể dơ nước v bẩn lồng , tới khi chim ăn bột vin l đ OK rồi :

TRN NGOẠN
09-07-2010, 09:05 PM
+ Khu cuối cng l do mnh tự nghĩ ra chứ từ xưa tới giờ chưa ai lm qua bao giờ , đ l tập cho chim ăn dế . Ni l cuối cng chứ tập cho chim ăn dế song song với tập chim ăn bột . Khi mnh ni l tập cho chim ht mật bảy mu ăn được dế th thực sự ai cũng khng tin , nhưng đến khi mnh cho coi chim mnh ăn dế th họ mới thực sự ngạc nhin .

+ Tập được chim ăn dế l một pht hiện mới của mnh v từ xưa tới giờ người ta thường cho chim ăn mồi tươi l lăn quăn nhưng lăn quăn th sợ muỗi , by giờ tập được chim ăn dế th nui chim rất thoải my v chim rất khỏe ht nhiều.

Tất cả cc con chim ny l chim chuyền đang trổ , mnh chọn chim chuyền để nui v chim chuyền dể thuần v mau dạng hơn.

Mnh xin mời anh em tham khảo cch thức nui chim ht mật bảy mu từ chim bổi của mnh v cho mnh thm kiến . Cảm Ơn!

Chc anh em c cng chung sở thch tm được những ch chim hay .
Thn Cho !!!

TRN NGOẠN
09-07-2010, 09:11 PM
Cuối cng mnh xin gởi lại đoạn clip ngắn kết quả của qu trnh nui :

Thn Cho !

huynhhung
11-07-2010, 08:48 PM
sao khi chim chiệu an bột rồi th cho ăn bột thi hay vẩn l bột trộn đường a Ngoạn.
Thứ 7 rồi lm 1 chuyến xung Thuận Kiều .kết quả l hok c e 7 mu no hết. A Ngoan c cch no gip e hok

huynhhung
20-07-2010, 05:38 PM
Khi tập cho chim ăn bột mnh vẩn để cống mật trng lng hay la lấy ra để p cho chim ăn bột a Ngoạn

TRN NGOẠN
20-07-2010, 11:43 PM
Khi tập cho chim ăn bột mnh vẩn để cống mật trng lng hay la lấy ra để p cho chim ăn bột a Ngoạn

Cho Bạn !
bnh thường th mnh kh6ong cho chim uống mật , chim mộc mua về cũng vậy , cho bột ngay kh6ong cho mật g cả chỉ c bột thi , nhưng trong bột c trộn t đường cho ngọt , nếu chim yếu qu th thỉnh thoảng cho vi giọt mật , hoặc nước đường.
chc bạn thnh cng !
Thn!

Tai_TD
21-07-2010, 09:59 AM
Mấy ch chim của nhn đ qu Em cũng đang tm mua m mau chưa được hy vọng sẽ nui được một con như Anh, chc Anh c những ch chim như

Tai_TD
21-07-2010, 10:05 AM
Cho Em hỏi thm l một ch chim bổi mnh mua về nui theo cch chỉ dẩn của Anh th trong bao lu n c thể ma ht được vậy Anh. nhn n ma ht thch qu Anh ơi

huynhhung
21-07-2010, 05:13 PM
hm vừa rối chạy xung Thuận Kiều 1 lần nữa ,mua về 3 e hm sau bi kiếng vng cắn chết 1 e. 1 e chim tơ moi ra lng mu chừng 40% ngy thứ 2 đ bắt đầu lu rồi.
7 mu e đ chiệu ăn trưng kiếng ,bột c cho vo lồng nhưng hnh như n ko c ăn chắc tại e vẩn để cống mật ở trng lồng. Cn dế e để vo lồng như của a nhưng tui n ko thm ăn.

TRN NGOẠN
27-07-2010, 11:46 PM
hm vừa rối chạy xung Thuận Kiều 1 lần nữa ,mua về 3 e hm sau bi kiếng vng cắn chết 1 e. 1 e chim tơ moi ra lng mu chừng 40% ngy thứ 2 đ bắt đầu lu rồi.
7 mu e đ chiệu ăn trưng kiếng ,bột c cho vo lồng nhưng hnh như n ko c ăn chắc tại e vẩn để cống mật ở trng lồng. Cn dế e để vo lồng như của a nhưng tui n ko thm ăn.

hehe nếu n khng chịu ăn dế th bạn lấy dế chấm vo mật cho ngọt nhưng chỉ chấm t thi v chổ phần ta cắt thi cho n thấy ngọt rồi n ăn dần v quen.
nếu m bạn c điều kiện mua trứng kiến th kh6ong cần tập dế cũng được .
Chc bạn thnh cng với những ch chim dể thương !
Thn!

huynhhung
28-07-2010, 07:23 PM
e vẩn đang gặp kh khăn trong việc tập chim ăn bột. lấy mật ra thi n cứ bay wa bay lại hoai va co hiện tượng x long . nn đnh fai3 bo mật vo trở lại.
việc nua l e cho chim ăn hổn hộp : mật ong + phấn hoa fa với nước a thay co ổn ko.

TRN NGOẠN
28-07-2010, 08:28 PM
Cho Bạn !
bạn muốn cho ăn g th cho kh6ong sao cả nhưng tuyệt đối khng nn pha nước . nếu chim vẫn bị x lng th bạn cứ việc cho mật vo , ri rt mật ra cho ăn cm , cứ thế từ từ rồi chim sẽ quen cm thi.

pothuongdan
28-07-2010, 10:59 PM
cc bc ơi !!! Chim ny mua ở đu? C mắc tiền khng vậy??
Em chưa chơi chim ht mật nhưng thấy n rất thch..

TRN NGOẠN
28-07-2010, 11:32 PM
cc bc ơi !!! Chim ny mua ở đu? C mắc tiền khng vậy??
Em chưa chơi chim ht mật nhưng thấy n rất thch..

Cho Bạn !
Ht mật bảy mu c bn nhiều ở Thuận Kiều , gi mỗi ch chừng 40 nghn thi.
Thn!

thienvuongbang
15-08-2010, 05:58 PM
SOS

ḿy hm nay có người bạn tặng 1 chú bảy màu , nui đã thục r̀i . hịn nay có th̉ mở cửa l̀ng ra chơi và ăn ko sợ bay ḿt ŕt dạn - anh bạn này chỉ cho ăn su tươi .

chim chơi ŕt hot khi soi kính , kh̉ n̉i bx sợ su tươi bò , - tvb thử cho thức ăn ḅt chim khuyn pha tí đường , nhưng sáng giờ chim ko ăn - hịn nó đang đó lả ngưởi và xù lng - đang ćp cứu bằng cho 1 ít ăn trái cy chúi và trái nho -

- nó bay thẳng ra tay đu ăn ŕt d̃ thương và dạn - có cách nào chỉ giúp cho nó ăn ḅt ko các bạn ơi

Tieungaogiangho
15-08-2010, 06:50 PM
SOS

ḿy hm nay có người bạn tặng 1 chú bảy màu , nui đã thục r̀i . hịn nay có th̉ mở cửa l̀ng ra chơi và ăn ko sợ bay ḿt ŕt dạn - anh bạn này chỉ cho ăn su tươi .

chim chơi ŕt hot khi soi kính , kh̉ n̉i bx sợ su tươi bò , - tvb thử cho thức ăn ḅt chim khuyn pha tí đường , nhưng sáng giờ chim ko ăn - hịn nó đang đó lả ngưởi và xù lng - đang ćp cứu bằng cho 1 ít ăn trái cy chúi và trái nho -

- nó bay thẳng ra tay đu ăn ŕt d̃ thương và dạn - có cách nào chỉ giúp cho nó ăn ḅt ko các bạn ơi

Vấn đề ny phải hỏi Tran ngoạn rồi. Khng biết NAMNHI c rnh về vấn đề ny khng gip Bang ca đi.

Bang ca chụp ảnh em n up ln đi.

TRN NGOẠN
15-08-2010, 07:22 PM
hehe .........
Bang Ka ơi !
chim ht mật tập cho ăn bột th phải c thời gian , hiện tại th Ka c thể cho n uống mật ong hay nước đường pha loảng cũng được , hiện tại th phải lm ngay kẻo em n yếu th kh cứu lắm .
Cn bột th lấy bột khuyn xay nhuyển trộn đường cũng xay nhuyễn lun , nếu n khng chịu ăn nữa th Ka c thể nhỏ vi giọt mật ln trn bột lun , n uống mật dnh bột từ từ n sẽ ăn thi.
Thn!

Truly Bonsai
16-08-2010, 10:51 PM
tin bùn :

v cùng thương tíc báo tin , đ̀ng chí đã tuỵt thực và lm chung vào 18g chìu nay ( chim Ht mật SOS )

Chia buồn với chim của đại ca...:m:m:m:m:m:m:m:m:m:m

huynhhung
30-08-2010, 08:10 PM
cho e hoi chim sau khi biết ăn bột th a TranNgoan cho chim an bột tron đường hay chi l bột thi .

TRN NGOẠN
30-08-2010, 08:37 PM
cho e hoi chim sau khi biết ăn bột th a TranNgoan cho chim an bột tron đường hay chi l bột thi .

Cho bạn!
Bột th vẫn trộn 1 t đường chứ , v chim ht mật l loại chim thch ngọt m.
nếu cho ăn bột khng đường th cũng được , nhưng phải thường xuyn cho chim uống mật.
Thn!

trungserama
25-04-2011, 07:46 PM
gia chim 7 mau bổi bao nhiu 1 con za6y .em ở vung tu cũng mun nui ma ko biết mua ở đu .mong lam wen anh em gần xa .sdt;0937323372

minhq9
01-08-2011, 08:26 AM
Cho Trn Ngoạn,

Trn Ngoạn cho mnh hỏi, khi mới bắt về tập cho ăn bột th Trn Ngoạn c cho uống nước đường khng?

xuanhien
04-07-2013, 08:04 PM
anh trần ngoạn ơi, em đi bẩy chim ht mật thường bẩy nhu chim ht mật 7 mu tơ lắm.... nhưng em cho ăn cm tự lm (bột đậu xanh,sửa em b,cm khuyn,lng đỏ trứng g,đường xay nhuyển,bột tri cy tử chế) m em bỏ zo6 lấy ly nước đường ra n tới liếm mấy ci i ko liếm nửa,chết 8 con i,cn 2 con anh chỉ em nui đi,c dip xuống đồng xoi em c cch ko chim về rất nhanh, 5p la hơn chục con cả gi v non lun